บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ความคิดสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน อาจารย์กฤตธ์ตฤณน์ ตุ๊หมาด
วัน/เดือน/ปี.31..มีนาคม..2558..ครั้งที่..11...เวลาเรียน..13.30-17.30..... น
สิ่งที่ได้รับความรู้ในวันนี้
การเรียนการสอนในวันนี้เป็นการเรียนเรื่อง การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
เพื่อผู้สอน
- วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรปฐมวัย
- นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
- การเขียนแผนต้องดูประสบการณ์สำคัญในหลังสูตรการศึกษาปฐมวัยแล้วนำมาใส่ให้ตรงตามเรื่องที่สอนให้ครบทั้ง 4 ด้าน ร่างกาย อารมณ์ สังคม และสติปัญญา
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
- สังเกตจากความสนใจ ความต้องการของเด็กตามสภาพจริง
- เรื่องต้องชัดเจน ไม่กว้างเกินไป เชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ
- ไม่ควรเลือก สัตว์ คมนาคม
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
- สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
- สิ่งที่เด็กต้องการรู้
- สิ่งที่เด้กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
- เคลื่อนไหว
- ศิลปะ (กิจกรรมสร้างสรรค์)
- กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม)
- เสริมประสบการณ์
- กิจกรรมเล่นกลางแจ้ง
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
การนำความรู้ไปประยุกต์ใช้
- ใช้ในการเขียนแผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสำหรับเด็กปฐมวัย
- ใช้เป็นแนวทางในการเขียนแผนศิลปะและแผนในรายวิชาอื่นๆ
- ใช้ในการเขียนแผนศิลปะให้ถูกต้องตามหลักการ
การประเมินการเรียนการสอน
ประเมินตนเอง
- แต่งกายเรียบร้อย
- เข้าเรียนตรงเวลา
- ตั้งใจฟังอาจารย์สอน
- จดบันทึกขณะเรียน
ประเมินเพื่อน
- เข้าเรียนตรงเวลา
- แต่งกายเรียบร้อย
- ตั้งใจฟังอาจารย์สอนและตั้งใจจดบันทึก
ประเมินอาจารย์
- เข้าสอนตรงต่อเวลา
- แต่งกายเรียบร้อย
- ตั้งใจสอนและให้คำแนะนำเสมอ
กิจกรรมพิเศษ ผลงานศิลปะการปั้นนูนต่ำจากดินน้ำมันใส่กล่อง CD
ภาพ ราตรีเริงระบำ
ใช้ดินน้ำมันสีต่างๆปั้นเป็นรูปตามจินตนาการ เมื่อเสร็จแล้วใส่น้ำยาทาเล็บเคลือบเพื่อเพิ่มความเงางามของภาพยิ่งขึ้น
กิจกรรมเพิ่มเติมจากการเรียน คือ จัดแสตนเชียร์ของเอกการศึกษาปฐมวัย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น